Được rút lại đơn kiện yêu cầu tòa chia nhà?

14/12/2016 15:43

Hỏi: Vợ tôi nộp đơn thuận tình ly hôn và tôi đã đồng ý. Tuy vậy, trong khi tòa giải quyết vụ án thì phát sinh tranh chấp chia căn nhà là tài sản chung của vợ chồng.

Vợ tôi yêu cầu tòa án định giá nhà để phân chia, tôi không muốn tốn kém tiền bạc và cô ấy cũng đồng ý tự giải quyết chia đôi. Nay vợ muốn rút yêu cầu chia nhà, liệu có được không, thưa luật sư?

Xin cảm ơn!

Pham van phuong (phuongpv12@yahoo.com)

rút lại đơn kiện chia nhà
Nguyên đơn có quyền thay đổi nội dung yêu cầu khởi kiện. 
(Ảnh minh họa, nguồn: Internet).

Trả lời:

Khoản 2 Điều 71 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015 có quy định, nguyên đơn (người khởi kiện) có quyền thay đổi nội dung yêu cầu khởi kiện; được rút một phần hoặc toàn bộ yêu cầu khởi kiện.

Căn cứ theo quy định trên, nếu vợ chồng bạn thỏa thuận được với nhau về việc phân chia tài sản chung của vợ chồng thì vợ chồng bạn có quyền rút yêu cầu phân chia tài sản chung để tự thỏa thuận mà không yêu cầu tòa án giải quyết. Tòa án sẽ chỉ giải quyết yêu cầu ly hôn của vợ chồng bạn.

Luật sư Trần Công Ly Tao
(Đoàn Luật sư Tp.HCM)

(Theo Pháp luật Tp.HCM Online)
 

bình luận

Facebook
Google +
Tin đã lưu