• Nhà riêng cho con trai, con dâu có quyền bán?

    Hỏi: Má tôi có một căn nhà muốn tặng riêng cho anh tôi (không ghi tên chị dâu) có được không? Nếu ghi vậy thì chị dâu tôi có quyền đòi bán nhà không?

  • Tranh chấp quyền sở hữu đất

    Hỏi: Bà nội tôi có 2 người bác gái và 2 người cô, hiện đều đã có gia đình riêng. Bà nội hiện sống với gai đình tôi. Cách đây 30 năm, bố tôi có đi làm sổ đỏ mảnh đất ông bà để lại (mảnh đất hiện tại gia đình tôi đang ở) và được sang tên sở hữu từ đó đến nay.

  • Sẽ tiến hành cưỡng chế giao nhà cho bên được thi hành án

    Hỏi: Năm 2013, Chi cục thi hành án (THA) dân sự quận Gò Vấp, Tp.HCM ra quyết định THA buộc những người sống trong nhà 63/17 đường số 20, phường 8, quận Gò Vấp tự nguyện giao nhà cho tôi theo bản án của tòa.

  • Thời hạn từ chối nhận di sản thừa kế là bao lâu?

    Hỏi: Mẹ tôi mất có để lại căn nhà cho tôi và em gái (cùng mẹ khác cha). Sau khi làm giỗ mẹ một năm xong, tôi đến Văn phòng công chứng để làm thủ tục từ chối di sản thừa kế nối trên nhưng công chứng viên không chịu chứng.

  • Cho thuê nhà, không cần công chứng hợp đồng?

    Hỏi: Tôi cho thuê mặt bằng trước căn nhà đang ở để họ bán quần áo với thời hạn thuê 12 tháng. Vậy xin hỏi hợp đồng cho thuê nhà có cần phải đi công chứng không? Hay hai bên chỉ cần làm văn bản ký tay với nhau là được?

  • Ở đâu chứng thực bản dịch giấy tờ nhà?

    Hỏi: Ông tôi được người quen ở nước ngoài gửi giấy đồng ý cho ông tôi được quản lý, sử dụng căn nhà của họ. Ông tôi cầm giấy này (có bản dịch tiếng việt) đến UBND phường để đóng dấu bản dịch thì cán bộ tư pháp từ chối vì không có quyền.

  • Đất cấp cho hộ gia đình gồm những ai?

    Hỏi: Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của nhà tôi ghi cấp cho hộ gia đình. Vậy xin hỏi pháp luật hiện hành quy định hộ gia đình bao gồm những người nào (những người ở trước đó khi chưa được cấp giấy hay hiện tại họ đang sử dụng đất)?

  • Nhà ở xã hội, bao lâu mới được bán?

    Hỏi: Tôi nghe nói, mua nhà ở xã hội phải ở 10 năm mới được phép mua bán. Xin hỏi quy định của pháp luật về vấn đề này như thế nào?

  • Nhà riêng của chồng, vợ được thừa kế

    Hỏi: Anh ruột tôi kết hon năm 2010, cha mẹ tôi tặng cho anh một căn nhà. Giấy chứng nhận và các thủ tục liên quan đứng tên mình anh tôi. Năm 2014, anh tôi qua đời trong một vụ tai nạn giao thông và không kịp để lại di chúc.

  • Phải xuất trình hộ khẩu khi mua nhà ở thành phố?

    Hỏi: Tôi có hộ khẩu ở tỉnh, hiện tôi muốn mua nhà ở Tp.HCM thì có cần phải xuất trình hộ khẩu khi đi công chứng hợp đồng mua bán nhà hay không?

  • Có được thu thêm phí thẩm định thiết kế, dự toán không?

    Hỏi: Theo Điều 87 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13, cơ quan, tổ chức thẩm định thiết kế, dự toán xây dựng có quyền “thu phí thẩm định thiết kế, dự toán theo quy định của pháp luật về phí và lệ phí” như thế nào?

  • Có được bán nhà để thờ cúng không?

    Hỏi: Các con tôi đều có nhà riêng, hiện chỉ có gia đình con gái út sống cùng tôi. Nay tôi muốn lập di chúc để lại căn nhà này cho con gái út nhưng chỉ được để ở và thờ cúng, không được phép bán. Như vậy có được không?

  • Công nhận đất ở khi đất có nhà và vườn

    Hỏi: Nhà tôi ở ngoại thành, diện tích đất có cả vườn và ao cá. Vậy xin hỏi khi xét cấp sổ đỏ, chính quyền sẽ tính diện tích đất như thế nào?

  • Nhà tranh chấp, ai có quyền định giá?

    Hỏi: Ba tôi cho người quen ở nhờ nhà, giờ ba tôi mất họ xây, sửa nhà lại rồi ở luôn không trả.

  • Có an toàn khi người mua thế chấp đất trả tiền?

    Hỏi: Tôi bán một mảnh đất, nhưng người mua chỉ có 500 triệu đồng, số tiền còn lại người mua đã vay ngân hàng và sử dụng chính mảnh đất đó thế chấp để trả tiền cho tôi. Bên ngân hàng có yêu cầu tôi mở thẻ ngân hàng và đã chuyển khoản đầy đủ vào tài khoản đó.

Tin đã lưu