Dự án nào chủ đầu tư được quyền thuê tư vấn quản lý?

11/09/2017 09:59

Hỏi: Dự án sử dụng vốn ngân sách Nhà nước, chủ đầu tư là các đơn vị sự nghiệp hoặc UBND cấp xã thì có được trực tiếp thuê đơn vị tư vấn quản lý dự án hay không, hay phải ủy thác việc quản lý dự án cho Ban quản lý dự án chuyên ngành, khu vực?

dự án
Dự án nào chủ đầu tư được quyền thuê tư vấn quản lý?

Trả lời:

Khoản 8, Điều 1 Nghị định 42/2017/NĐ-CP ngày 5/4/2017 của Chính phủ về sửa đổi, bổ sung một số điều Nghị định số 59/2015/NĐ-CP quy định: “Chủ đầu tư sử dụng tư cách pháp nhân của mình và bộ máy chuyên môn trực thuộc có đủ điều kiện, năng lực để trực tiếp quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình có tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng; trường hợp không đủ điều kiện thực hiện, chủ đầu tư được thuê tổ chức, cá nhân có đủ điều kiện năng lực theo quy định tại Nghị định này để thực hiện”.

Khoản 2, Điều 16 Nghị định số 59/2015/NĐ-CP ngày 18/6/2015 của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng quy định: “Trường hợp nếu người quyết định đầu tư giao cơ quan, tổ chức quản lý, sử dụng vốn để đầu tư xây dựng công trình là chủ đầu tư dự án thì người quyết định đầu tư giao chủ đầu tư có trách nhiệm ký hợp đồng thuê Ban quản lý dự án chuyên ngành hoặc Ban quản lý dự án khu vực để thực hiện quản lý dự án theo quy định”.

Như vậy, đối với những dự án đầu tư có tổng vốn đều tư dưới 15 tỷ đồng thì chủ đầu tư được quyền trực tiếp thuê đơn vị tư vấn quản lý; đối với những dự án có tổng số vốn đầu tư trên 15 tỷ đồng thì chủ đầu tư có trách nhiệm ký hợp đồng ủy thác cho Ban quản lý chuyên ngành hoặc Ban quản lý khu vực để quản lý dự án theo quy định.

Bộ Xây dựng trả lời

(Theo Báo pháp luật)
 

bình luận

Facebook
Google +
Tin đã lưu