SearchNews

Nhận căn hộ trúng thưởng phải nộp những loại thuế gì?

28/02/2020 10:51

Anh Long (Quận 7, TP.HCM) mới đây trúng thưởng giải đặc biệt là một căn hộ chung cư do chủ đầu tư tài trợ. Tuy nhiên, vì không có nhu cầu sử dụng nên anh Long muốn nhận và bán lại căn hộ này. Vậy, anh Long phải nộp những loại thuế phí gì khi thực hiện giao dịch đó?

Theo Điều 2 và Điều 15 Thông tư 111/2013/TT-BTC, các thu nhập từ trúng thưởng phải đóng thuế thu nhập cá nhân (TNCN) bao gồm:

  • Trúng thưởng xổ số do các công ty xổ số phát hành trả thưởng

  • Trúng thưởng trong các hình thức khuyến mại khi tham gia mua bán hàng hóa, dịch vụ thương mại

  • Trúng thưởng trong các hình thức cá cược, đặt cược được pháp luật cho phép

  • Trúng thưởng trong các trò chơi, cuộc thi có thưởng và các hình thức trúng thưởng khác do các cơ quan hành chính, sự nghiệp, các đoàn thể và các tổ chức, cá nhân khác tổ chức.

Thu nhập tính thuế TNCN từ trúng thưởng là phần giá trị giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng mà người nộp thuế nhận được theo từng lần trúng thưởng. Đồng nghĩa với việc, nếu giải thưởng từ 10 triệu đồng trở xuống thì người trúng thưởng không phải nộp thuế TNCN.

Thuế suất thuế TNCN đối với thu nhập từ trúng thưởng là 10% và thời điểm xác định thu nhập tính thuế là khi tổ chức, cá nhân trao thưởng cho người trúng thưởng. Khi đó, thuế TNCN mà người trúng thưởng phải nộp sẽ được tính theo công thức:

Thuế TNCN phải nộp = Thu nhập tính thuế x Thuế suất 10%

Hình ảnh cận cảnh một mô hình ngôi nhà được gói trong hộp quà buộc nơ màu đỏ đã mở nắp hộp.
Người nhận căn hộ trúng thưởng sẽ phải nộp thuế TNCN. Ảnh minh họa.

Như vậy, anh Long trúng thưởng căn hộ (giá trị chắc chắn vượt trên 10 triệu đồng) thì khi nhận trúng thưởng sẽ phải đóng thuế TNCN. Số tiền phải nộp sẽ được tính như sau:

Thuế TNCN anh Long phải nộp = (Giá trị căn nhà – 10 triệu đồng) x 10%

Ví dụ, căn hộ trúng thưởng có giá 1 tỷ thì thuế TNCN mà anh Long phải nộp sẽ là (1 tỷ - 10 triệu đồng) x 10% = 99 triệu đồng.

Trường hợp muốn chuyển nhượng căn hộ trúng thưởng, anh Long vẫn phải nộp các loại thuế phí theo quy định của pháp luật về chuyển nhượng nhà ở, bao gồm lệ phí trước bạ và thuế TNCN. Trong đó, lệ phí trước bạ được tính bằng: 0,5% x Giá tính lệ phí trước bạ (Giá do UBND tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương ban hành). Thuế TNCN được tính với mức thuế là 2% dựa trên giá trị chuyển nhượng.

>> Thủ tục, thuế phí khi chuyển quyền sử dụng nhà đất từ mẹ sang con gái?

bình luận

Facebook
Google +

Tin đã lưu

Xóa tất cả
Tin đã lưu
Tin đã lưu