Trường hợp nào được bán nhà cho người nước ngoài?

19/04/2017 09:27

Bà Đặng Hoài Mỹ Trinh (TP. Hồ Chí Minh) muốn bán căn hộ chung cư cho 1 người bạn có quốc tịch nước ngoài. Theo chủ đầu tư, bà Trinh cần làm thủ tục chuyển nhượng hợp đồng mua bán tại văn phòng công chứng. Tuy nhiên, văn phòng công chứng đã viện dẫn Khoản 2, Điều 76 Nghị định 99/2015/NĐ-CP để từ chối thực hiện thủ tục này.

mua nhà
Ảnh minh họa. Nguồn: internet

Bà Trinh hỏi, việc văn phòng công chứng không thực hiện các thủ tục liên quan việc chuyển nhượng hợp đồng mua bán từ bà Trinh sang người nước ngoài là đúng hay sai? Bạn của bà là người nước ngoài có thể mua lại căn hộ thuộc dự án đầu tư từ một tổ chức Việt Nam, mà tổ chức này là tổ chức mua sỉ 100 căn hộ và bán lại cho khách hàng có được không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 76 Nghị định số 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Nhà ở thì “Tổ chức, cá nhân nước ngoài thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam chỉ được mua, thuê mua nhà ở của chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở, mua nhà ở của tổ chức, cá nhân nước ngoài quy định tại Điểm b, Khoản 4, Điều 7 của Nghị định này và chỉ được nhận thừa kế, nhận tặng cho nhà ở của hộ gia đình, cá nhân hoặc nhận tặng cho nhà ở của tổ chức trong số lượng nhà ở theo quy định tại Khoản 3, Khoản 4 Điều này tại các dự án đầu tư xây dựng nhà ở được phép sở hữu; trường hợp tổ chức, cá nhân nước ngoài được tặng cho, được thừa kế nhà ở tại Việt Nam nhưng không thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thì giải quyết theo quy định tại Điều 78 của Nghị định này”.

Đối chiếu với quy định nêu trên thì người nước ngoài chỉ được mua nhà ở của chủ đầu tư dự án nhà ở mà dự án đó không thuộc khu vực bảo đảm an ninh quốc phòng hoặc mua lại nhà ở của tổ chức, cá nhân nước ngoài đã được sở hữu nhà ở tại Việt Nam. Nghị định số 99/2015/NĐ-CP không quy định người nước ngoài được mua căn hộ từ cá nhân là người Việt Nam.

(Theo Chinhphu.vn)
 

bình luận

Facebook
Google +
Tin đã lưu