SearchNews

Điều kiện và thủ tục xin cấp giấy phép xây dựng cho nhà ở riêng lẻ

14/04/2018 10:43

Hỏi: Từ năm 2015, 2016, tôi cùng một số hộ dân tại huyện Hóc Môn đã mua đất trong khu dân cư được các chủ đất tách thửa theo Nghị định 33. Mảnh đất này đã có sổ hồng riêng, quy hoạch 1/2000 thuộc khu dân cư hiện hữu. Tuy nhiên, chúng tôi không thể xin giấy phép xây dựng dù xung quanh đã có rất nhiều nhà hiện hữu.

Tôi và các hộ dân khác phải chờ đợi hơn 1 năm nhưng vẫn không được xây dựng. Khi chúng tôi hỏi thì huyện Hóc Môn trả lời là thành phố đang tiến hành thanh tra nên tạm ngưng, hiện tại các khu đất tách thửa theo Nghị định 33 đều bị ngưng như vậy. Tuy nhiên, không biết khi nào thanh tra xong. Mong luật sư giải đáp như vậy có đúng không và chúng tôi phải làm như thế nào để xin giấy phép xây dựng. Tôi xin cảm ơn.

haitran@...

cấp giấy phép xây dựng
Điều kiện và thủ tục xin cấp giấy phép xây dựng cho nhà ở riêng lẻ gồm những gì?
 

Trả lời:

Với thắc mắc của bạn, luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An trả lời như sau:

Thông tin bạn nêu rất chung chung và chưa đề cập lý do tại sao huyện không cấp giấy phép xây dựng. Do vậy, bạn cần kiểm tra việc tách thửa của chủ đất có đáp ứng quy định về mục đích sử dụng và diện tích tối thiểu tách thửa chưa.

Dưới đây, chúng tôi sẽ hướng dẫn bạn về điều kiện và thủ tục xin cấp giấy phép xây dựng đối với nhà ở riêng lẻ theo Luật Xây dựng 2014, Điều 93:

1. Điều kiện chung cấp giấy phép xây dựng đối với nhà ở riêng lẻ tại đô thị gồm:

a) Phù hợp với mục đích sử dụng đất theo quy hoạch sử dụng đất được phê duyệt;

b) Bảo đảm an toàn cho công trình, công trình lân cận và yêu cầu về bảo vệ môi trường, phòng, chống cháy, nổ; bảo đảm an toàn hạ tầng kỹ thuật, hành lang bảo vệ công trình thủy lợi, đê điều, năng lượng, giao thông, khu di sản văn hóa, di tích lịch sử - văn hóa; bảo đảm khoảng cách an toàn đến công trình dễ cháy, nổ, độc hại và công trình quan trọng có liên quan đến quốc phòng, an ninh;

c) Thiết kế xây dựng nhà ở riêng lẻ được thực hiện theo quy định tại khoản 7 Điều 79 của Luật này;

d) Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng theo quy định tại khoản 1 Điều 95, Điều 96 và Điều 97 của Luật này.

2. Đối với nhà ở riêng lẻ tại đô thị phải đáp ứng các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này và phù hợp với quy hoạch chi tiết xây dựng; đối với nhà ở riêng lẻ thuộc khu vực, tuyến phố trong đô thị đã ổn định nhưng chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng thì phải phù hợp với quy chế quản lý quy hoạch, kiến trúc đô thị hoặc thiết kế đô thị được cơ quan nhà nước có thẩm quyền ban hành.

Điều 95. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới

1. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới đối với nhà ở riêng lẻ gồm:

a) Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng;

b) Bản sao một trong những giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai;

c) Bản vẽ thiết kế xây dựng;

d) Đối với công trình xây dựng có công trình liền kề phải có bản cam kết bảo đảm an toàn đối với công trình liền kề.

Để được hướng dẫn chi tiết, bạn nên liên hệ với Ủy ban nhân dân cấp huyện.

(Theo CafeLand)
 

bình luận

Facebook
Google +

Tin đã lưu

Xóa tất cả
Tin đã lưu
Tin đã lưu