SearchNews

Đổ rác sai quy định ở chung cư, xử phạt như thế nào?

02/07/2018 11:54

Hỏi: Một số hộ gia đình sống tại chung cư mà tôi vừa chuyển đến thường xuyên đổ rác sai quy định, họ vứt rác xuống hệ thống thoát nước thải. Tuy ban quản lý đã nhắc nhở nhiều lần song họ vẫn không nghe.

Vậy xin hỏi luật sư, các hộ dân này có bị xử phạt không nếu tôi làm đơn gửi lên chính quyền? Pháp luật hiện hành quy định mức phạt cụ thể đối với hành vi đổ rác sai quy định như thế nào?

Xin cảm ơn!

(Hoàng Minh)

đổ rác sai quy định
Hành vi đổ rác sai quy định sẽ bị xử phạt hành chính tùy từng trường hợp cụ thể. (Ảnh minh họa, nguồn: Internet)

Trả lời:

Quy định về yêu cầu bảo vệ môi trường đối với hộ gia đình được ghi rõ tại Điều 82, Luật Bảo vệ môi trường năm 2014. Cụ thể như sau:

"1. Giảm thiểu, phân loại tại nguồn, thu gom và chuyển rác thải sinh hoạt đến đúng nơi quy định.

2. Giảm thiểu, xử lý và xả nước thải sinh hoạt đúng nơi quy định.

3. Không được phát tán khí thải, gây tiếng ồn, độ rung và tác động khác vượt quá quy chuẩn kỹ thuật môi trường, gây ảnh hưởng xấu đến cộng đồng dân cư xung quanh.

4. Nộp đủ và đúng thời hạn phí bảo vệ môi trường; chi trả cho dịch vụ thu gom, xử lý chất thải theo quy định của pháp luật;

5. Tham gia hoạt động bảo vệ môi trường công cộng và tại khu dân cư.

6. Có công trình vệ sinh, chuồng trại chăn nuôi gia súc, gia cầm bảo đảm vệ sinh, an toàn."

Mọi công dân đều có trách nhiệm bảo vệ môi trường. Điều 20, Nghị định 155/2016 ban hành ngày 18/11/2016 nêu rõ, hành vi vứt rác thải không đúng nơi quy định có thể bị xử phạt hành chính. Mức phạt cụ thể là:

"1. Hành vi thu gom, thải rác thải sinh hoạt trái quy định về bảo vệ môi trường bị xử phạt như sau:

a) Phạt tiền 500.000-1.000.000 đồng đối với hành vi vứt, thải, bỏ đầu, mẩu và tàn thuốc lá không đúng nơi quy định tại khu chung cư, thương mại, dịch vụ hoặc nơi công cộng;

b) Phạt tiền 1-3 triệu đồng đối với hành vi vệ sinh cá nhân (tiểu tiện, đại tiện) không đúng nơi quy định tại khu chung cư, thương mại, dịch vụ hoặc nơi công cộng;

c) Phạt tiền 3-5 triệu đồng đối với hành vi vứt, thải, bỏ rác thải sinh hoạt không đúng nơi quy định tại khu chung cư, thương mại, dịch vụ hoặc nơi công cộng, trừ vi phạm quy định tại điểm d khoản này;

d) Phạt tiền 5-7 triệu đồng đối với hành vi vứt, thải rác thải sinh hoạt trên vỉa hè, đường phố hoặc vào hệ thống thoát nước thải đô thị hoặc hệ thống thoát nước mặt trong khu vực đô thị."

Căn cứ theo các quy định nêu trên, việc đổ rác sai quy định sẽ bị xử phạt hành chính tùy từng trường hợp cụ thể. Theo đó, hành vi vứt rác thải xuống hệ thống thoát nước có thể bị xử phạt hành chính tới 7 triệu đồng.

Luật sư, Thạc sỹ Phạm Quốc Bảo
(Công ty Luật Bảo Ngọc, Hà Nội)

(Theo Vnexpress)
 

bình luận

Facebook
Google +

Tin đã lưu

Xóa tất cả
Tin đã lưu
Tin đã lưu