SearchNews

Nhà chung cư được bảo hành trong bao lâu?

15/10/2019 17:46

Hỏi: Tôi vừa mua một căn hộ 2 phòng ngủ tại một dự án chung cư đã hoàn thiện, nghiệm thu và được đưa vào sử dụng. Tuy nhiên, tôi không biết thời hạn bảo hành tối thiểu đối với nhà chung cư là bao lâu?

Thời hạn bảo hành nhà chung cư tối thiểu là 60 tháng
Thời hạn bảo hành nhà chung cư tối thiểu là 60 tháng. (Ảnh minh họa)

Trả lời:

Thời hạn bảo hành nhà ở được quy định rõ tại Điều 85, Luật Nhà ở năm 2014. Cụ thể, kể từ khi hoàn thành việc xây dựng, nghiệm thu và đưa vào sử dụng, thời hạn bảo hành nhà chung cư tối thiểu là 60 tháng, đối với nhà ở riêng lẻ là 24 tháng.

Người mua nhà cũng nên nắm rõ việc bảo hành nhà ở (nhà riêng lẻ và căn hộ chung cư) gồm những nội dung như sau:

Thứ nhất, khắc phục và sửa chữa các hư hỏng liên quan tới cột, khung, dầm, tường, sàn, mái trần, sân thượng;

Thứ hai, sửa chữa hệ thống cung cấp chất đốt, cầu thang bộ cùng phần ốp, lát, trát;

Thứ ba, sửa chữa hệ thống cấp điện chiếu sáng và hệ thống cấp nước sinh hoạt;

Thứ tư, sửa chữa hệ thống cấp nước sinh hoạt, bể nước, bể phốt cùng hệ thống thoát chất thải, nước thải sinh hoạt;

Thứ năm, các trường hợp nứt, lún, nghiêng, sụt nhà ở và những nội dung khác theo thỏa thuận trong hợp đồng thuê mua, mua bán nhà ở sẽ được khắc phục.

Bạn lưu ý thêm, bên cho thuê mua, bên bán nhà ở sẽ thực hiện bảo hành, sửa chữa và thay thế các thiết bị khác gắn với nhà ở theo thời hạn mà nhà sản xuất quy định.

Để đảm bảo các quyền và lợi ích chính đáng của mình, khách mua nhà nên nắm rõ những nội dung trên.

(Theo Cafeland)
 

bình luận

Facebook
Google +

Tin đã lưu

Xóa tất cả
Tin đã lưu
Tin đã lưu