SearchNews

Như thế nào được gọi là đất vườn, ao?

04/06/2019 07:56

Hỏi: Tôi có thửa đất rộng 400m2, trong đó gồm 260m2 đất trồng cây hàng năm và 140m2 đất ở. Vậy xin hỏi, phần diện tích 260m2 đất trồng cây hàng năm có được tính là đất vườn hay không?

Xin cảm ơn!

Văn Thị Thanh Ngân (Bình Định)

xác định đất vườn, ao
Đất vườn, ao của cá nhân, hộ gia đình được xác định là đất ở với điều kiện phải trong cùng một thửa đất đang có nhà ở. (Ảnh minh họa, nguồn: Internet)

Trả lời: 

Khoản 1, Điều 103, Luật Đất đai năm 2013 quy định như sau:

"1. Đất vườn, ao của hộ gia đình, cá nhân được xác định là đất ở phải trong cùng một thửa đất đang có nhà ở".

Theo quy định này, bà Ngân phải căn cứ vào hồ sơ nguồn gốc sử dụng đất được quản lý bởi cơ quan quản lý đất đại địa phương để xác định loại đất vườn, ao nêu tại Điều 103, Luật Đất đai năm 2013.

Vì vậy, để được hướng dẫn và giải quyết thủ tục hành chính về đất đai cụ thể, đúng theo quy định hiện hành, bà Ngân nên liên hệ trực tiếp với cơ quan tài nguyên và môi trường địa phương, nơi có đất. 

Tổng cục Quản lý đất đai
(Bộ Tài nguyên và Môi trường)

(Theo Chinhphu.vn)
 

bình luận

Facebook
Google +

Tin đã lưu

Xóa tất cả
Tin đã lưu
Tin đã lưu