SearchNews

Quy định về trình tự, thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất

08/08/2018 16:59

Hỏi: Vợ chồng tôi xây nhà trên đất của bố mẹ vợ (cạnh nhà bố mẹ vợ trên cùng một thửa đất) vào năm 2017. Bố mẹ vợ đứng tên quyền sử dụng đất và giấy phép xây dựng.

Xin hỏi luật sư, bố mẹ vợ tôi cần làm những thủ tục gì để cho tặng một phần đất, nhà và sang trên cho vợ chồng tôi?

Trân trọng cảm ơn!

(tamcandy16@..., thôn Giao Tế, xã Đức Ninh, TP. Đồng Hới, Quảng Bình)

thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất
Quy định về trình tự, thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất (Ảnh minh họa)

Trả lời:

Nếu muốn làm thủ tục tặng cho một phần đất và nhà cho vợ chồng bạn, bố mẹ bạn cần làm thủ tục tách phần đất muốn tặng cho, thủ tục sang tên quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất; thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất cho vợ chồng bạn. Tuy nhiên, thông tin mà bạn cung cấp không nêu rõ thửa đất thuộc loại đất nào. Do đó, luật sư tư vấn quy định chung về diện tích tối thiểu để tách thửa đối với đất ở. Trường hợp đủ điều kiện, bố mẹ vợ bạn có thể lập hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất tại văn phòng công chứng và thực hiện sang tên tại Văn phòng đăng ký đất đai.

Về điều kiện tách thửa: Trước hết, thửa đất định tách phải thỏa mãn điều kiện diện tích đất tối thiểu tách thửa do UBND cấp tỉnh quy định để đảm bảo mỗi thửa đất mới sau khi tách thửa đều đáp ứng được diện tích tối thiểu ứng với từng loại đất. 

Quyết định số 25/2014/QĐ-UBND của UBND tỉnh Quảng Bình nêu rõ, quy định về hạn mức công nhận quyền sử dụng đất ở, hạn mức giao đất; hạn mức đất nghĩa địa, nghĩa trang; diện tích tối thiểu được tách thửa đối với đất ở trên địa bàn tỉnh Quảng Bình tại Khoản 1, Điều 6, Quy định tách thửa đất ở, chuyển mục đích sử dụng sang đất ở như sau: “Các thửa đất ở sau khi tách thửa hoặc thửa đất được chuyển mục đích sử dụng sang đất ở phải đủ các điều kiện: diện tích tối thiểu là 40m2, hình thể thửa đất phải có đủ độ rộng để xây dựng ngôi nhà hình chữ nhật có kích thước chiều rộng tối thiểu là 4m và thuộc phạm vi được phép xây dựng nhà ở.”

Về Thủ tục tách thửa, Khoản 11, Điều 9, Thông tư 24/2014/TT-BTNMT quy định, hồ sơ nộp khi thực hiện Thủ tục tách thửa đất gồm những giấy tờ sau: Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp; đơn đề nghị tách thửa/hợp thửa theo Mẫu số 11/ĐK ban hành kèm theo thông tư 24/2014/TT-BTNMT;

Sau đó, hồ sơ này sẽ nộp tại Văn phòng đăng ký đất đai cấp huyện.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo
(Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An)

(Theo Cafeland)
 

bình luận

Facebook
Google +

Tin đã lưu

Xóa tất cả
Tin đã lưu
Tin đã lưu