SearchNews

Sau 5 năm có được bán nhà ở xã hội cho người nước ngoài hay không?

12/09/2018 07:49

Hỏi: Tôi có thắc mắc sau rất mong được giải đáp: Sau thời hạn 5 năm theo quy định hiện hành, chủ sở hữu có được bán nhà ở xã hội cho người nước ngoài hay không?

Xin cảm ơn!

Phan Văn Quang (Hà Nội) 

bán nhà ở xã hội cho người nước ngoài
Pháp luật về nhà ở hiện hành không có quy định bán nhà ở xã hội cho cá nhân nước ngoài sau 5 năm. (Ảnh minh họa, nguồn: Internet)

Trả lời:

Điều 159, Luật Nhà ở năm 2014 quy định rõ, cá nhân nước ngoài nhập cảnh vào Việt Nam được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thông qua các hình thức như thuê mua, mua, nhận thừa kế, nhận tặng cho nhà ở thương mại gồm căn hộ chung cư, nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở (ngoại trừ khu vực đảm bảo an ninh, quốc phòng theo quy định của Chính phủ).

Pháp luật hiện hành không có quy định được bán loại hình nhà ở này cho cá nhân người nước ngoài tính từ thời điểm người thuê mua, mua nhà ở xã hội được phép bán căn hộ cho các đối tượng có nhu cầu.

Bộ Xây dựng

(Theo Chinhphu.vn)
 

bình luận

Facebook
Google +

Tin đã lưu

Xóa tất cả
Tin đã lưu
Tin đã lưu