SearchNews

Thắc mắc về mật độ xây dựng thuần đối với nhà ở riêng lẻ

26/12/2019 15:53

Hỏi: Mảnh đất 52m2 mà gia đình tôi mua đã được cấp sổ đỏ. Đây là đất sử dụng riêng, hình thức sử dụng lâu dài, đã có nhà cấp 4 rộng 37m2 trên đất. Xin hỏi luật sư, liệu chúng tôi có thể xây dựng hết diện tích của cả mảnh đất hay không? Thủ tục cụ thể như thế nào?

Trân trọng cảm ơn!

(huy.acit@...)

Hình ảnh mô hình một ngôi nhà với mái ngói xám, tường sơn xanh dương đặt trên bản vẽ thiết kế nhà
Điều 95, Luật Xây dựng 2014 quy định về hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới.
(Ảnh minh họa)

Trả lời:

Về mật độ xây dựng thuần (net-tô) tối đa cho phép, đối với nhà ở riêng lẻ, diện tích lô đất từ dưới hoặc bằng 50m2 và 75m2 có mật độ xây dựng tối đa là 90%, tức tối đa 46,8m2.

Về hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng nhà ở, Khoản 1, Điều 95, Luật Xây dựng 2014 quy định gồm các loại giấy tờ sau đây:

"Điều 95. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới

1. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới đối với nhà ở riêng lẻ gồm:

a) Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng;

b) Bản sao một trong những giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai;

c) Bản vẽ thiết kế xây dựng;

d) Đối với công trình xây dựng có công trình liền kề phải có bản cam kết bảo đảm an toàn đối với công trình liền kề."

Về cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng, theo quy định tại Khoản 3, Điều 103, Luật Xây dựng 2014: "Ủy ban nhân dân cấp huyện cấp giấy phép xây dựng đối với các công trình, nhà ở riêng lẻ xây dựng trong đô thị, trung tâm cụm xã, trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa thuộc địa bàn do mình quản lý, trừ các công trình xây dựng quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này."

(Theo Cafeland)
 

bình luận

Facebook
Google +

Tin đã lưu

Xóa tất cả
Tin đã lưu
Tin đã lưu