SearchNews

Cá nhân được thuê đất Nhà nước để xây nhà cho thuê hay không?

09/10/2018 17:32

Hỏi: Tôi dự định thuê một khu đất quy mô khoảng 1 ha để xây nhà ở và cho thuê trong vòng 50 năm. Khu đất tọa lạc ở phường Phú Thượng (Tây Hồ, TP. Hà Nội) và là đất Nhà nước.

Vậy xin hỏi, liệu tôi có thể thuê đất Nhà nước để xây nhà cho thuê hay không? Nếu được thì thủ tục như thế nào? Hình thức thuê đất 50 năm và giao đất 50 năm có khác nhau không?

Chân thành cảm ơn!

(Công Minh Đức, Hà Nội)

Pháp luật hiện hành chưa có quy định về việc cho cá nhân thuê đất Nhà nước để xây dựng nhà ở và cho thuê. (Ảnh minh họa: Báo Xây dựng)

Trả lời:

Thắc mắc trên của ông Đức được giải đáp như sau:

Chiếu theo các quy định tại Điều 55, Điều 56, Luật Đất đai năm 2013 thì ông Đức không thuộc diện được Nhà nước giao đất, cho thuê đất để xây dựng nhà ở và cho thuê.

Trong khi đó, đối với trường hợp sử dụng đất để thực hiện các dự án đầu tư kinh doanh nhà ở cũng phải đảm bảo phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành. Để được hướng dẫn cụ thể, ông Đức nên đến Sở Tài nguyên - Môi trường TP. Hà Nội làm việc trực tiếp.

Bộ Tài nguyên và Môi trường

(Theo Chinhphu.vn)
 

bình luận

Facebook
Google +

Tin đã lưu

Xóa tất cả
Tin đã lưu
Tin đã lưu