SearchNews

Đốt vàng mã trong nhà chung cư sai quy định bị phạt như thế nào?

30/10/2019 14:22

Theo Thông tư 02/2016/TT-BXD của Bộ trưởng Bộ Xây dựng về quy chế sử dụng, quản lý nhà chung cư, ngoại trừ địa điểm được cho phép theo quy định, việc đốt vàng mã trong nhà chung cư bị nghiêm cấm.

Do đó, nếu cư dân cố tình đốt vàng mã trong nhà chung cư sai quy định sẽ bị xử phạt hành chính tùy theo mức độ vi phạm, thậm chí có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

đốt vàng mã trong nhà chung cư bị xử phạt như thế nào
Đốt vàng mã trong nhà chung cư sai quy định có thể bị phạt tiền hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự. (Ảnh minh họa)

Cụ thể, việc đốt vàng mã trong nhà chung cư sai quy định sẽ bị xử phạt như sau:

Trường hợp thứ nhất: Điều 33, Nghị định số 167/2013/NĐ-CP về xử lý vi phạm quy định về phòng cháy chữa cháy trong sử dụng nguồn nhiệt, nguồn lửa, dụng cụ, thiết bị sinh nhiệt, sinh lửa sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng tới 5 triệu đồng.

Trường hợp thứ hai: Nếu cư dân đốt vàng mã trong nhà chung cư sai quy định, khiến nhà của người khác bị cháy thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 180, Bộ Luật Hình sự năm 2015 (bổ sung, sửa đổi năm 2017) về tội vô ý gây thiệt hại nghiêm trọng đến tài sản, cụ thể:

- Bị phạt cảnh cáo hoặc phạt cải tạo không giam giữ tới 2 năm nếu gây thiệt hại cho tài sản của người khác có trị giá từ 100 triệu đồng tới dưới 500 triệu đồng.

- Bị phát cải tạo không giam giữ từ 2-3 năm hoặc phạt tù từ 3 tháng tới 2 năm trong trường hợp gây thiệt hại cho tài sản của người khác với trị giá từ 500 triệu đồng trở lên.

(Theo Cafeland)
 

bình luận

Facebook
Google +

Tin đã lưu

Xóa tất cả
Tin đã lưu
Tin đã lưu