SearchNews

Công ty nước ngoài có được kinh doanh bất động sản tại Việt Nam?

09/07/2018 15:18

Hỏi: Công ty tôi là một công ty nước ngoài (Nhật Bản) và không có văn phòng đại diện tại Việt Nam. Xin luật sư cho biết, liệu công ty tôi có thể kinh doanh bất động sản tại Việt Nam (cụ thể là mua nhà rồi cho người khác thuê hoặc bán lại)?

Chân thành cảm ơn!

Điều kiện để công ty nước ngoài được kinh doanh bất động sản tại Việt Nam.
Điều kiện để công ty nước ngoài được kinh doanh bất động sản tại Việt Nam. (Ảnh minh họa, nguồn: Internet)

Trả lời:

Theo thông tin mà bạn cung cấp chúng tôi được biết, công ty nước ngoài của bạn không có văn phòng đại diện ở Việt Nam.

Trong khi đó, Khoản 1, Điều 159, Luật Nhà ở năm 2014 quy định rõ:

"1. Đối tượng tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam bao gồm:

a) Tổ chức, cá nhân nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan;

b) Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài, quỹ đầu tư nước ngoài và chi nhánh ngân hàng nước ngoài đang hoạt động tại Việt Nam (sau đây gọi chung là tổ chức nước ngoài);

c) Cá nhân nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam."

Căn cứ theo quy định trên, nếu doanh nghiệp nước ngoài không có chi nhánh hoặc văn phòng đại diện đang hoạt động tại Việt Nam thì không được sở hữu nhà ở tại Việt Nam. Đồng thời, nếu không đáp ứng quy định về đối tượng sở hữu nhà tại Việt Nam thì cũng không được mua, thuê, nhận tặng cho theo quy định Luật Nhà ở năm 2014.

Luật sư Nguyễn Thanh Hà
(Chủ tịch Công ty Luật SBLaw)

(Theo Đầu tư Bất động sản)
 

bình luận

Facebook
Google +

Tin đã lưu

Xóa tất cả
Tin đã lưu
Tin đã lưu