SearchNews

Mua đất bằng giấy tay, chuyển quyền sử dụng như thế nào?

06/01/2020 10:00

Ngày 21/12/1994, gia đình tôi mua đất bằng giấy viết tay. Tuy nhiên, bên bán nhận được Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất vào ngày 26/3/1995.

Khi gia đình tôi đi đăng ký cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì Văn phòng đăng ký đất đai lại yêu cầu chủ đất cũ làm tường trình vì sao bán đất năm 1994 mà đến  năm 1995 với đăng ký cấp Giấy chứng nhận. Bên bán làm tờ trình xong đến ủy ban phường chứng thực nhưng cơ quan này chỉ chứng thực chữ ký, còn phần nội dung thì không.

Vậy xin hỏi luật sư, việc Văn phòng đăng ký đất đai yêu cầu bên bán làm tờ tường trình và buộc phải chứng thực nội dung có đúng quy định pháp luật không? Để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, gia đình tôi cần làm gì?

Trân trọng cảm ơn!

(lttuongkvm@...)

Hình ảnh một bàn tay đang ký vào hợp đồng, cạnh đó là mô hình ngôi nhà cấp 4 mái ngói xám
Theo Điều 30, Luật Đất đai năm 2013, đất không có giấy tờ hợp pháp, đất đang có tranh chấp... không được chuyển quyền sử dụng đất. (Ảnh minh họa)

Luật sư tư vấn:

Trước hết, việc Văn phòng đăng ký đất đai yêu cầu bên bán làm tờ tường trình bắt buộc phải chứng thực nội dung là đúng quy định của pháp luật. Lý do là, thời điểm chuyển nhượng đất là năm 1994 nên sẽ áp dụng quy định của Luật Đất đai năm 1993 như tại các điều sau đây:

"Điều 30

Không được chuyển quyền sử dụng đất trong những trường hợp sau đây:

1- Đất sử dụng không có giấy tờ hợp pháp;

2- Đất giao cho các tổ chức mà pháp luật quy định không được chuyển quyền sử dụng;

3- Đất đang có tranh chấp."

"Điều 31

1- Thủ tục chuyển đổi quyền sử dụng đất ở nông thôn làm tại UBND xã; ở đô thị làm tại UBND huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

2- Thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở nông thôn làm tại UBND huyện; ở đô thị làm tại UBND tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương."

Chiếu theo trường hợp của gia đình bạn thì thời điểm chuyển nhượng đất chưa tuân thủ quy định của Luật Đất đai năm 1993. Cụ thể, thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất cần được thực hiện tại UBND huyện đối với đất ở nông thôn, tại UBND tỉnh thành phố trực thuộc Trung ương với đất ở đô thị.

Theo quy định hiện hành, để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, gia đình bạn nên thỏa thuận với bên bán về việc làm hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, bàn giao giấy chuyển nhượng và đăng ký sang tên cho gia đình bạn tại Văn phòng đăng ký đất đai.

Để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mang tên gia đình bạn, gia đình bạn cần thỏa thuận với bên bán để làm hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và bàn giao giấy chuyển nhượng quyền sử dụng đất, sau đó đăng ký sang tên gia đình bạn tại Văn phòng đăng ký đất đai.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo
(Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức An, Hà Nội)

(Theo Cafeland)
 

bình luận

Facebook
Google +

Tin đã lưu

Xóa tất cả
Tin đã lưu
Tin đã lưu